Đề cương ôn tập HKI

NN
Hoà tan hoàn toàn 0,56g sắt bằng dung dịch H2SO4 loãng 19,6% vừa đủ a,Viết phương trình hoá học b,Tính khối lượng muối tạo thành và thể tích khí sinh ra (đktc) ? C,cần bao nhiêu gam dung dịch H2SO4 loãng nói trên để hoà tan hết lượng sắt? Cho biết H=1 ; S=32 ; O=16 ; Fe=56 ; Ca=40 ; C=12 ; N=14 ; P=31
H24
20 tháng 2 2021 lúc 21:40

a) PTHH: \(Fe+H_2SO_4\rightarrow FeSO_4+H_2\uparrow\)

b) Ta có: \(n_{Fe}=\dfrac{0,56}{56}=0,01\left(mol\right)=n_{FeSO_4}=n_{H_2}\)

\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}m_{FeSO_4}=0,01\cdot152=1,52\left(g\right)\\V_{H_2}=0,01\cdot22,4=0,224\left(l\right)\end{matrix}\right.\)

c) Theo PTHH: \(n_{Fe}=n_{H_2SO_4}=0,01\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{ddH_2SO_4}=\dfrac{0,01\cdot98}{19,6\%}=5\left(g\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TD
Xem chi tiết
DM
Xem chi tiết
TD
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
WY
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết