NN

Hòa tan hết hỗn hợp X gồm 5,6 gam Fe; 27 gam F e N O 3 2  và m gam Al trong dung dịch chứa 0,61 mol HCl. Sau khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn, thu được dung dịch Y chỉ chứa 47,455 gam muối trung hòa và 2,352 lít (đktc) hỗn hợp khí Z gồm NO và N 2 O . Tỉ khối của Z so với H 2  là 16. Giá trị của m là

A. 1,080.

B. 4,185.

C. 5,400.

D. 2,160.

NS
30 tháng 9 2019 lúc 16:46

Đ á p   á n   A n N O + n N 2 O = 0 , 105 30 n N O + 44 n N 2 O = 3 , 36 ⇒ n N O = 0 , 09 n N 2 O = 0 , 015 F e : 0 , 1   m o l F e N O 3 2 : 0 , 15   m o l A l :   x   m o l   + H C l → F e 2 + ,   F e 3 + A l 3 + N H 4 + :   y N O 3 - :   z + N O : 0 , 09 N 2 O : 0 , 015 H 2 O B T N T   H :   n H 2 O = 0 , 61 - 4 y 2 = 0 , 305 - 2 y B T N T   O : 0 , 09 + 0 , 015 + 0 , 305 - 2 y + 3 z = 0 , 9 B T N T   N : y + z + 0 , 09 + 0 , 015 . 2 = 0 , 3 B T K L : 27 x + 18 y + 62 z + 0 , 25 . 56 + 0 , 61 . 35 , 5 = 47 , 455 ⇒ - 2 y + 3 z = 0 , 49 y + z = 0 , 18 27 x + 18 y + 62 z = 11 , 8 ⇒ x = 0 , 04 y = 0 , 01 z = 0 , 17 ⇒ m A l = 1 , 08

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết