TB

Hòa tan hết 40(g) hỗn hợp gồm CuO và Fe2O3 bằng dung dịch HCl. Các phản ứng xảy ra:

           CuO + HCl ----> CuCl + H2O

            Fe2O3 + HCl ----> FeCl3    + H2O

Trong hỗn hợp có : mCuO :  mFe2O3 = 1:4

a) Tính khối lượng HCl đã phản ứng trong hỗn hợp.

b) Tính khối lượng CuCl2 , FeCl3 tạo thành.

NP
12 tháng 1 2016 lúc 14:26

gọi mcuo =a => mFe2O3=4a => a+4a =40 => a= 8

ncuo= 0,125 nFe2O3=0,2

CuO + 2HCl = CuCl2 + H2O

            0,25

Fe2O3 + 6HCl = 2FeCl+ 3H2O

             1,2

mHCl=36,5x1,45=52,925(g)

b)

mCuCl2=135x0,125=16,875(g);  mFeCl3= 162,5x0,4=65(g)

Bình luận (0)
TB
12 tháng 1 2016 lúc 19:08

Buoc 2 la sao z bn?

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết