NN

Hòa tan hết 21,6 gam hỗn hợp gồm FeO, Fe2O3 và Fe3O4 trong dung dịch HCl vừa đủ, thu được dung dịch X có chứa 29,5 gam muối FeCl3. Cho dung dịch AgNO3 dư vào dung dịch X, thu được m gam kết tủa. Giá trị gần nhất với m là

A. 124

B. 117

C. 112

D. 120

NS
28 tháng 2 2019 lúc 7:44

Chọn đáp án B

nFeCl3 = 0,18  nFe2O3 = 0,18/2 = 0,09  ⇒  nFeO  nFeCl2.

 

⇒  nAgCl = 0,18.3+0,1.2 = 0,74; nAg = 0,1 .

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết