TT

Hòa tan hết 11,2 gam CaO vào nước thu được 400 ml dung dịch A. Nồng độ mol của dung dịch A ?

NT
5 tháng 8 2021 lúc 11:24

                                           Số mol của canxi oxit

                                       nCaO = \(\dfrac{m_{CaO}}{M_{CaO}}=\dfrac{11,2}{56}=0,2\left(mol\right)\)

Pt :                                    CaO + H2O → Ca(OH)2\(|\)

                                            1         1              1

                                            0,2                      0,2

                                     Số mol của dung dịch canxi hidroxit

                                        nCa(OH)2 = \(\dfrac{0,2.1}{1}=0,2\left(mol\right)\)

                                                      500ml = 0,5l                                    

                               Nồng độ  mol của dung dịch canxi hidroxit

                                      CMCa(OH)2 =\(\dfrac{n}{V}=\dfrac{0,2}{0,5}=0,4\left(M\right)\)

 Chúc bạn học tốt

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
DH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết