CHƯƠNG VI: DUNG DỊCH

H24

Hòa tan 8g Ca vào 200g dung dịch HCl 14,6%. Tính nồng độ phần trăm khối lượng của chất tan sau phản ứng.

BT
21 tháng 12 2019 lúc 21:08

nCa= \(\frac{8}{40}\)= 0,2 mol

nHCl=\(\frac{\text{200.14,6%}}{36,5}\)= 0,8 mol

Ca+ 2HCl\(\rightarrow\)CaCl2+ H2

Spu thu đc 0,2 mol CaCl2; 0,2 mol H2; dư 0,4 mol HCl

m dd spu= 8+200- 0,2.2= 207,6g

C% HCl dư= \(\frac{\text{ 0,4.36,5.100}}{207,6}\)= 7%

C% CaCl2= \(\frac{\text{0,2.111.100}}{207,6}\)= 10,69%

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
HG
Xem chi tiết
TS
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
MN
Xem chi tiết