H24

Hòa tan 8 gam SO3 vào 242 gam dung dịch H2SO4 10% thì thu được dung dịch H2SO4 có nồng độ là bao nhiêu ?

H24
13 tháng 3 2022 lúc 9:15

\(n_{SO_3}=\dfrac{8}{80}=0,1\left(mol\right)\)

PTHH: SO3 + H2O --> H2SO4

             0,1------------->0,1

\(m_{H_2SO_4\left(bđ\right)}=242.10\%=24,2\left(g\right)\)

mH2SO4(sau pư) = 24,2 + 0,1.98 = 34 (g)

mdd sau pư = 8 + 242 = 250 (g)

\(C\%_{dd.H_2SO_4.sau.pư}=\dfrac{34}{250}.100\%=13,6\%\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
DH
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
DB
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
MA
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết