NN

Hoà tan 6,5 gam kẽm vào 73 gam  dd HCL 36,5% 

a) chất nào dư sau phản ứng 

b) tính thể tích H2( đktc)

c ) tính khối lượng ZNCL2 thu được

d) tính C% các dd sau phản ứng 

GIÚP DÙM MÌNH VS Ạ MÌnh cần gấp ạ

 

MN
10 tháng 6 2021 lúc 9:10

\(n_{Zn}=\dfrac{6.5}{65}=0.1\left(mol\right)\)

\(n_{HCl}=\dfrac{73\cdot36.5\%}{36.5}=0.73\left(mol\right)\)

\(Zn+2HCl\rightarrow ZnCl_2+H_2\)

\(1.............2\)

\(0.1.........0.73\)

\(LTL:\dfrac{0.1}{1}< \dfrac{0.73}{2}\rightarrow HCldư\)

\(V_{H_2}=0.1\cdot22.4=2.24\left(l\right)\)

\(m_{ZnCl_2}=0.1\cdot136=13.6\left(g\right)\)

\(m_{\text{dung dịch sau phản ứng}}=6.5+73-0.1\cdot2=79.3\left(g\right)\)

\(C\%_{ZnCl_2}=\dfrac{13.6}{79.3}\cdot100\%=17.15\%\)

\(C\%_{HCl\left(dư\right)}=\dfrac{\left(0.73-0.2\right)\cdot36.5}{79.3}\cdot100\%=25.4\%\)

---Chúc em học tốt------

Bình luận (1)
WC
10 tháng 6 2021 lúc 9:05

lần sau bạn nhớ cho them NTK nha cho dễ nhìn mà tính

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NG
Xem chi tiết
DP
Xem chi tiết
TL
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
TC
Xem chi tiết
TM
Xem chi tiết
4T
Xem chi tiết
AT
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết