DT

hoà tan 6,02 gam hỗn hợp Na và Na2O vào m gam nước đc 200g dd A. Cô cạn 80 gma dd A thu đc 3,52 gam chất rắn khan. Tính m và thành phần % theo khối lượng mỗi chất trong hỗn hợp ban đầu

H24
12 tháng 6 2021 lúc 16:07

80 gam dung dịch A chứa 3,52 gam NaOH

=> 200 gam dung dịch A chứa 3,52.200/80 = 8,8 gam

n NaOH = 8,8/40 = 0,22(mol)

Gọi n Na = a(mol) ; n Na2O = b(mol)

=> 23a + 62b = 6,02(1)

$2Na + 2H_2O \to 2NaOH + H_2$
$Na_2O + H_2O \to 2NaOH$
n NaOH = a + 2b = 0,22(2)

Từ (1)(2) suy ra  a= 0,1 ; b = 0,06

n H2 = 0,5a = 0,05(mol)

=> m H2O = 200 + 0,05.2 - 6,02 =194,08(gam)

%m Na = 0,1.23/6,02   .100% = 38,2%

%m Na2O = 100% -38,2% = 61,8%

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
GH
Xem chi tiết
HG
Xem chi tiết
LK
Xem chi tiết
QV
Xem chi tiết
QV
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết