BS

Hòa tan 5,6g sắt bằng 100ml dung dịch H2SO4 loãng A. Viết phương trình hóa học B. Tính thể tích hidro thoát ra (ở đktc) C. Tính nồng độ mol của dung dịch H2SO4 đã phản ứng

LA
7 tháng 11 2023 lúc 15:06

a, \(Fe+H_2SO_4\rightarrow FeSO_4+H_2\)

b, \(n_{Fe}=\dfrac{5,6}{56}=0,1\left(mol\right)\)

Theo PT: \(n_{H_2}=n_{H_2SO_4}=n_{Fe}=0,1\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow V_{H_2}=0,1.22,4=2,24\left(l\right)\)

c, \(C_{M_{H_2SO_4}}=\dfrac{0,1}{0,1}=1\left(M\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HT
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
NQ
Xem chi tiết
BA
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
MP
Xem chi tiết
PG
Xem chi tiết
CQ
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết