Chủ đề 13: Axit sunfuric loãng

P6

Hòa tan 4,8 gam Mg và 6,4 gam Cu, 5,6 gam Fe trong dung dịch H2SO4 loãng thấy dư thu được bao nhiêu lít khí H2 (dktc) ?

ND
30 tháng 8 2018 lúc 13:33

- Vì Cu không phản ứng vs ddH2SO4 (l) , Mg và Fe phản ứng vs dd H2SO4 (l) nên ta có các p.ứ:

(1) Mg + H2SO4 -> MgSO4 + H2

(2) Fe + H2SO4 -> FeSO4 + H2

nMg(1) = 4,8/24= 0,2(mol)

=> nH2(1)= nMg(1)= 0,2(mol)

nFe(2)= 5,6/56= 0,1(mol)

=> nH2(2)= nFe(2)= 0,1(mol)

=> nH2(tổng)= 0,2 + 0,1= 0,3(mol)

=> V(H2, đktc)= 0,3. 22,4 = 6,72(l)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
PV
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
NQ
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
DA
Xem chi tiết
CR
Xem chi tiết
HQ
Xem chi tiết