NN

Hòa tan 2,84 gam hỗn hợp CaCO3 và MgCO3 vào dung dịch HCl dư, thấy thoát ra 672 ml khí CO2 (đktc). Phần trăm khối lượng của CaCO3 là:

A. 42,24 %

B. 64,25 % 

C. 56,18 % 

D. 70,42 %

NS
17 tháng 8 2018 lúc 11:25

Đáp án D

- Các phản ứng:         

CaCO3 + 2HCl → CaCl2 + CO2 + H2O

MgCO3 + 2HCl → MgCl2 + CO2 + H2O

nCO2 = 0,672: 22,4 = 0,03 mol = nCaCO3 + nMgCO3

Lại có: mhh muối = mCaCO3 + mMgCO3 => 100nCaCO3 + 84nMgCO3 = 2,84

=> nCaCO3 = 0,02 ; nMgCO3 = 0,01 mol

=> %mCaCO3 = 100.0,02 / 2,84 = 70,42%

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết