NM

Hòa tan 2,8 gam sắt bằng dung dịch HCl nồng độ 2M vừa đủ a, Tính thể tích của HCl b, Tính thể tích của H . giúp mình với

GD

\(n_{Fe}=\dfrac{2,8}{56}=0,05\left(mol\right)\\ Fe+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2\\ n_{HCl}=2.0,05=0,1\left(mol\right);n_{H_2}=n_{Fe}=0,05\left(mol\right)\\ a,V_{ddHCl}=\dfrac{0,1}{2}=0,05\left(l\right)=50\left(ml\right)\\ b,V_{H_2\left(đktc\right)}=0,05.22,4=1,12\left(l\right)\)

Bình luận (0)
H24
13 tháng 9 2023 lúc 19:39

\(a,n_{Fe}=\dfrac{2,8}{56}=0,05mol\\ PTHH:Fe+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2\)

tỉ lệ:         1            2              1                 1

số mol:    0,05       0,1           0,05           0,05

\(V_{HCl}=0,1:2=0,05l\\ b,V_{H_2\left(đktc\right)}=0,05.22,4=1,12l\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
BM
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
DA
Xem chi tiết
PP
Xem chi tiết
GZ
Xem chi tiết
MH
Xem chi tiết