DH

Hòa tan 16,8g kim loại R hóa trị( ll )vào dung dịch HCl dư, sau phản ứng thu được 6,72 lít khí H₂ (đktc). Xác định R.

NT
13 tháng 11 2023 lúc 16:25

\(n_{H2}=\dfrac{6,72}{22,4}=0,3\left(mol\right)\)

Pt : \(R+2HCl\rightarrow RCl_2+H_2\)

\(n_R=n_{H2}=0,3\left(mol\right)\Rightarrow M_R=\dfrac{16,8}{0,3}=56\left(Fe\right)\)

Vậy kim loại R là sắt

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
KN
Xem chi tiết
NP
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
HP
Xem chi tiết
AB
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết