Bài 25: Flo - Brom - Iot

TD

Hòa tan 1,46g hh A gồm Cu,Fe,Al bằng 200ml dd H2SO4 dư thì thu đc dd A, 0,784l khí đktc và 0,64g chất rắn k tan

a) Tính phần trăm về khối lượng mỗi kim loại trong A

b) Trung hòa ddA cần 100ml dd NaOH 1,5 M thu được ddB

-Tính nồng độ ban đầu của dd H2SO4

-Tính Cm của dd B

DN
14 tháng 1 2018 lúc 23:11

a) chất rắn ko tan là Cu. => m Cu= 0,64g.

=> m ( Al + Fe) = 1,46 - 0,64 = 0,82 g

ta có pt: 27x+56y=0,82 (1) ( với x: số mol Al; y : số mol Fe)

PTHH 2Al + 3H2SO4 = Al2(SO4)3 + 3H2

x -----------------> x/2 ----> 3/2 .x

Fe + H2SO4 = FeSO4 + H2

y ----------- > y ------> y

số mol H2 = 3/2 x +y = 0,035 (2)

giải 1 và 2 đc x= 0,02 y= 0,005

%m Al = 36,98% % m Fe= 19,18% %m Cu = 43,84%

b) số mol NaOH= 0,15

số mol H2SO4 phản ứng = số mol H2 = 0,035

nồng độ của h2so4 = 0,035/ 0,2= 0,175M

PTHH Al2(SO4)3 +6NaOH = 2Al(OH)3 + 3Na2SO4

0,02/2 -------> 0,06 ----> 0,02 ------> 0,03

FeSO4 + 2NaOH = Fe(OH)2 + Na2SO4

0,005 ---> 0,01----------------> 0,005

số mol NaOH phản ứng= 0,07 < số mol đề bài = 0,15

số mol NaOH dư= 0,08

NaOH dư + Al(OH)3 = NaAlO2 + 2H20

0,02 <-------0,02 --------> 0,02

DD B gồm NaOH dư ( 0,06 mol); NaAlO2 ; Na2SO4

Cm của Na2SO4 = 0,035/ 0,3 = 0,12M

Cm của NaALO2 = 0,02/0,3 = 0,06M

Cm của NaOH dư = 0,06/0,3 = 0,2M

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
MN
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
EN
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết