HH

Hòa tan 10g hỗn hợp 2 axit Mgo và Fe2O3 vào 350g dung dịch H2so4 5,6% a) Tính khối lượng và % khối lượng mỗi oxit trong hỗn hợp đầu b) Tính khối lượng các muối tạo thành sao phản ứng

NT
29 tháng 8 2021 lúc 21:10

Pt : \(MgO+H_2SO_4\rightarrow MgSO_4+H_2O|\)

          1           1                 1            1

          a          1a              0,05

         \(Fe_2O_3+3H_2SO_4\rightarrow Fe_2\left(SO_4\right)_3+3H_2O|\)

             1              3                  1                  3

              b            3b                0,05

Gọi a là số mol của MgO

      b là số mol của Fe2O3

\(m_{MgO}+m_{Fe2O3}=10\left(g\right)\)

⇒ \(n_{MgO}.M_{MgO}+n_{Fe2O3}.M_{Fe2O3}=10g\)

       ⇒ 40a + 160b = 10g (1)

\(m_{ct}=\dfrac{5,6.350}{100}=19,6\left(g\right)\)

\(n_{H2SO4}=\dfrac{19,6}{98}=0,2\left(mol\right)\)

   ⇒ 1a + 6b = 0,2(2)

Từ(1),(2) , ta có hệ phương trình : 

            40a + 160b = 10

             1a + 6b = 0,2

            ⇒ \(\left\{{}\begin{matrix}a=0,05\\b=0,05\end{matrix}\right.\)

      \(m_{MgO}=0,05.40=2\left(g\right)\)

       \(m_{Fe2O3}=0,05.160=8\left(g\right)\)

      0/0MgO = \(\dfrac{2.100}{10}=20\)0/0

    0/0Fe2O3 = \(\dfrac{8.100}{10}=80\)0/0

b) Có : \(n_{MgO}=0,05\left(mol\right)\Rightarrow n_{MgSO4}=0,05\left(mol\right)\)

           \(n_{Fe2O3}=0,05\left(mol\right)\Rightarrow n_{Fe2\left(SO4\right)3}=0,05\left(mol\right)\)

                         \(m_{MgSO4}=0,05.161=8,05\left(g\right)\)

                        \(m_{Fe2\left(SO4\right)3}=0,05.400=20\left(g\right)\)

 Chúc bạn học tốt

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
DA
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
LY
Xem chi tiết
17
Xem chi tiết
HA
Xem chi tiết
CS
Xem chi tiết
ST
Xem chi tiết