VH

hoà tan 10 gam h2 gồm fe và cu vào dd hcl 14.6% thu dc 2.24 lít h2.tính % khối lượng mỗi kim loại

NG
22 tháng 11 2021 lúc 15:55

\(n_{H_2}=\dfrac{2,24}{22,4}=0,1mol\)

\(Fe+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2\uparrow\)

 0,1                                 0,1

\(m_{Fe}=0,1\cdot56=5,6\)\(\Rightarrow\%_{Fe}=\dfrac{5,6}{10}\cdot100\%=56\%\)

\(\%Cu=100\%-56\%=44\%\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NL
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
ST
Xem chi tiết
GD
Xem chi tiết
SS
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
BM
Xem chi tiết