NY

Hòa tan 1 viên zn vào 200 ml dd H2SO4 thu đc 1,12 l khí H2 ở đktc.Hãy tìm:

a)KL của viên kẽm

b)Nồng độ M của dd H2SO4 ban đầu,giả sử lượng axit vừa đủ cho Pứ

c)Tính KL của muối thu đc sau Pứ

MN
10 tháng 7 2021 lúc 21:28

\(n_{H_2}=\dfrac{1.12}{22.4}=0.05\left(mol\right)\)

\(Zn+H_2SO_4\rightarrow ZnSO_4+H_2\)

\(0.05.......0.05......0.05...........0.05\)

\(m_{Zn}=0.05\cdot65=3.25\left(g\right)\)

\(C_{M_{H_2SO_4}}=\dfrac{0.05}{0.2}=0.25\left(M\right)\)

\(m_{ZnSO_4}=0.05\cdot161=8.05\left(g\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NV
Xem chi tiết
NQ
Xem chi tiết
MH
Xem chi tiết
TV
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
MT
Xem chi tiết
TC
Xem chi tiết
MT
Xem chi tiết