HD

Hòa tan 0,2 mol NaCl vào nước để được 0,5 lít dung dịch . Nồng độ mol của dung dịch là?

H24
30 tháng 12 2021 lúc 9:54

\(C_M=\dfrac{0,2}{0,5}=0,4M\)

Bình luận (0)
ST
30 tháng 12 2021 lúc 10:12

\(PTHH:2NaCl+2H_2O\overset{đpdd}{\rightarrow}2NaOH+Cl_2\uparrow+H_2\uparrow\)

\(\Rightarrow n_{NaOH}=n_{NaCl}=0,2\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow C_{M_{NaOH}}=\dfrac{0,2}{0,5}=0,4M\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
MD
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
GD
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
AD
Xem chi tiết
TR
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
VK
Xem chi tiết