DC

hòa tan 0 6g một kim loại hóa trị II cần dùng 150g dung dịch HCL 7,3% . Tìm công thức hoá học của oxit kim loại

EC
24 tháng 10 2021 lúc 22:23

Sửa lại đề thành 6g kim koại nha

\(n_{HCl}=\dfrac{150.7,3\%}{36,5}=0,3\left(mol\right)\)

PTHH: X + 2HCl → XCl2 + H2

Mol:   0,15   0,3

\(M_X=\dfrac{6}{0,15}=40\left(g/mol\right)\)

 ⇒ X là canxi (Ca)

⇒ CTHH là CaO

Bình luận (2)
HP
24 tháng 10 2021 lúc 22:23

Gọi CTHH của oxit kim loại là: MO

PTHH: MO + 2HCl ---> MCl2 + H2O

Ta có: \(C_{\%_{HCl}}=\dfrac{m_{HCl}}{150}.100\%=7,3\%\)

=> mHCl = 10,95(g)

=> \(n_{HCl}=\dfrac{10,95}{36,5}=0,3\left(mol\right)\)

Theo PT: \(n_{MO}=\dfrac{1}{2}.n_{HCl}=\dfrac{1}{2}.0,3=0,15\left(mol\right)\)

=> \(M_{MO}=\dfrac{0,6}{0,15}=4\left(g\right)\)

Ta có: \(M_{MO}=NTK_M+16=4\left(g\right)\)

(Ra số âm, bạn xem lại đề.)

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
TL
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết
CC
Xem chi tiết
NK
Xem chi tiết
HC
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết