HL

Hạt nhân  O 8 16  có năng lượng liên kết riêng của  O 16  là 8MeV/nuclôn. Biết  m P = 1,0073 u ;   m n = 1,0087 u . Khối lượng của hạt  O 8 16 là:

A. 15,9906u

B. 16,0000u

C. 16,0023u

D. 15,9036u

VN
31 tháng 8 2018 lúc 14:52

Đáp án A

Từ  W r = W l k A ⇒ W l k = W r . A = m 0 − m c 2

⇒ m = m 0 − W r . A / c 2 = Z m P + A − Z m n − W r . A / 931,5 = 15,9906 u

Lưu ý:

+ Tính năng lượng khi biết khối lượng:  1 u c 2 = 931,5 M e V

- Nếu khối lượng m cho đơn vị là u thì năng lượng:

W M e V = m c 2 = m u c 2 = m .931,5 M e V

- Nếu khối lượng cho vị kg thì năng lượng:

W J = m c 2 = m 3.10 8 2 J

+ Tính khối lượng khi biết năng lượng: 1 u = 931,5 M e V / c 2

- Nếu năng lượng W cho đơn vị là MeV thì khối lượng:  m ( u ) = W / c 2 = W ( M e V / c 2 ) = W / 931,5 ( u )

 

- Nếu năng lượng W cho đơn vị là J thì khối lượng:  m ( k g ) = W / c 2 = W / 3.10 8 2 ( k g )

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết