NN

Hấp thụ hoàn toàn 7,84 lít CO(đktc) vào 200 ml dung dịch Ca(OH)2 1M. Khối lượng muối thu được là:

A. 29,3.

B. 5,0.

C. 24,5.

D. 20,0.

NS
17 tháng 8 2017 lúc 14:56

Đáp án A

nCO = 0,35 mol; nCa(OH) = 0,2 mol nOH = 0,2 × 2 = 0,4 mol 

nOH : nCO = 1,14 sinh ra 2 muối nHO = nCO² = nOH - nCO = 0,05 mol 

BTKL || m muối = 0,35 × 44 + 0,2 × 74 – 0,05 × 18 = 29,3(g)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết