NN

Hấp thụ hết 3,35 lít khí SO 2 (đktc) vào dung dịch NaOH thu được dung dịch X chứa 2 muối. Thêm  Br 2  vào dung dịch X, phản ứng xong thu được dung dịch Y. Cho dung dịch Y tác dụng với lượng dư dung dịch Ba OH 2  thu được kết tủa. Tính khối lượng kết tủa thu được sau khi phản ứng xảy ra hoàn toàn.

NS
20 tháng 8 2017 lúc 18:05

Ta thấy khi cho  Br 2  vào dung dịch 2 muối S 4 +  thì toàn bộ  S 4 +  sẽ bị oxi hoá lên  S 6 +  ( SO 4 2 - )do đó :

n SO 2 = n SO 4 2 - = 0,15

=> m BaSO 4  = 0,15.233 = 34,95g

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
VN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết