Bài 29: Bài luyện tập 5

GH

Hàm lượng nhôm oxit trong quặng là 40%. Để có 4 tấn bao nhiêu tấn quặng biết hiệu suất phản ứng là 90%

ND
22 tháng 2 2017 lúc 11:36

Hầy, nó dễ mà, nhưng mà bạn ghi thiếu kìa, để có được 4 tấn nhôm phải không

Bình luận (1)
HN
22 tháng 2 2017 lúc 14:13

Ta thấy rằng cứ 1 mol nhôm oxit thì sẽ điều chế được 2 mol nhôm.

\(n_{Al}=\frac{4000000}{27}\)

\(\Rightarrow n_{Al_2O_3}=\frac{4000000}{27.2}=\frac{2000000}{27}\)

\(\Rightarrow n_{Al_2O_3\left(can\right)}=\frac{2000000}{27.0,9}=\frac{20000000}{243}\)

\(\Rightarrow m_{Al_2O_3}=\frac{20000000}{243}.102=\frac{680000000}{81}\)

\(\Rightarrow m_q=\frac{680000000}{81.40\%}=20987654\left(g\right)=20,987654\left(T\right)\)

Bình luận (0)
ND
22 tháng 2 2017 lúc 14:47

PTHH: Al2O3 \(\xrightarrow[criolit]{đp}\) 2Al + \(\frac{3}{2}\)O2

Xét vào tỉ lệ, ta dễ dàng nhận thấy: Cứ 1 mol Al2O3 sau khi điện phân nóng chảy với xúc tác là criolit ta sẽ thu được 2 mol Al.

Ta có: \(m_{Al}=4\left(tấn\right)=4000000\left(g\right)\)

Vậy: \(n_{Al}=\frac{m_{Al}}{M_{Al}}=\frac{4000000}{27}\left(mol\right)\)

=> \(n_{Al_2O_3}=\frac{n_{Al}}{2}=\frac{\frac{4000000}{27}}{2}=\frac{2000000}{27}\left(mol\right)\)

=> \(n_{Al_2O_3\left(cầndùng\right)}=\frac{2000000}{27.0,9}=\frac{20000000}{243}\left(mol\right)\)

=> \(m_{Al_2O_3}=\frac{20000000}{243}.102=\frac{680000000}{81}\left(g\right)\)

=> \(m_{quặng}=\frac{680000000}{81.0,4}\approx20987654,3\left(g\right)\approx20,9876543\left(tấn\right)\)

=>

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NQ
Xem chi tiết
GH
Xem chi tiết
TP
Xem chi tiết
MS
Xem chi tiết
MV
Xem chi tiết
QL
Xem chi tiết
GH
Xem chi tiết
AN
Xem chi tiết
GH
Xem chi tiết