HL

Hai nguồn sóng kết hợp A, B trên mặt thoáng chất lỏng dao động theo phương trình u A = u B = 4cos(10πt). Coi biên độ sóng không đổi, tốc độ sóng v = 15 cm/s. Hai điểm M1, M2 cùng nằm trên một elip nhận A, B làm tiêu điểm có A M 1 = B M 1 = 1 cm và A M 2 – B M 2  = 3,5 cm. Tại thời điểm li độ của  M 1 là 3 mm thì li độ của M 2 tại thời điểm đó là:

A. 3 mm

B. -3 mm

C. - 3 mm

D. -3 3 mm

VN
24 tháng 6 2018 lúc 10:43

Chọn đáp án D

Ta có:  λ = 3 c m

Vì  M 1 , M 2 cùng nằm trên elip nhận A,B làm tiêu điểm

⇒ A M 1 + B M 1 = A M 2 + B M 2

Phương trình dao động của điểm M là

u M 1 = 2 A cos π AM 1 - BM 1 λ cos 10 π t - π ( A M 1 - B M 1 ) λ ⇒ u M 1 = 4 cos 10 πt + ϕ u M 2 = 2 A cos π ( AM 2 - BM 2 λ cos 10 π t - π A M 2 - B M 2 λ ⇒ u M 2 = - 4 3 cos 10 π t + ϕ t ạ i   t h ờ i   đ ể m   t   t h ì   u M 1 = 3 ⇒ cos ( 10 π t + ϕ )   =   0 , 75   t h a y   v à o   p h ư ơ n g   t r ì n h   u M 2 ⇒ u M 2 = - 3 3 m m

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết