HL

Hai lò xo có khối lượng không đáng kể, độ cứng lần lượt là K 1   = 100 N / m ,   K 2 = 150 N / m có cùng độ dài tự nhiên l 0   =   20 c m được treo thẳng đứng như hình vẽ (Hình 3). Đầu dưới 2 lò xo nối với 1 vật có khối lượng m = 1kg. Tính chiều dài lò xo khi vật cân bằng. Lấy g   =   10 m / s 2 .

VN
15 tháng 10 2018 lúc 11:31

Lò xo ghép song song:

Ta có  Δ l = Δ l 1 = Δ l 2 F = F 1 = F 2

Mà  F = F 1 + F 2   ⇒ k Δ l = k 1 . Δ l 1 + k 2 . Δ l 2

⇒ k = k 1 + k 2 = 100 + 150 = 250 ( N / m )

Khi vật cân bằng P = F d h ⇒ m g = k . Δ l

⇒ 1.10 = 250. Δ l ⇒ Δ l = 0 , 04 m = 4 c m

Khiều dài lò xo khi vật cân bằng 

l c b = l 0 + Δ l = 20 + 4 = 24 c m

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
VP
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
0B
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
JL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết