VH

Giúpp mìnhh với mình cần gấp ạ

ND
23 tháng 7 2021 lúc 15:15

undefined

Bình luận (1)
H24
23 tháng 7 2021 lúc 15:11

Câu 2:

PTHH: \(CO_2+Ca\left(OH\right)_2\rightarrow CaCO_3\downarrow+H_2O\)

Ta có: \(n_{CO_2}=\dfrac{2,24}{22,4}=0,1\left(mol\right)=n_{Ca\left(OH\right)_2}=n_{CaCO_3}\)

\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}C_{M_{Ca\left(OH\right)_2}}=\dfrac{0,1}{0,2}=0,5\left(M\right)\\m_{CaCO_3}=0,1\cdot100=10\left(g\right)\end{matrix}\right.\)

Bình luận (0)
H24
23 tháng 7 2021 lúc 15:16

Câu 3: 

PTHH: \(Zn+H_2SO_4\rightarrow ZnSO_4+H_2\uparrow\)

Ta có: \(\left\{{}\begin{matrix}n_{Zn}=\dfrac{6,5}{65}=0,1\left(mol\right)\\n_{H_2SO_4}=\dfrac{200\cdot14,7\%}{98}=0,3\left(mol\right)\end{matrix}\right.\) \(\Rightarrow\) Axit còn dư

\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}n_{ZnSO_4}=n_{H_2}=0,1\left(mol\right)\\n_{H_2SO_4\left(dư\right)}=0,2\left(mol\right)\end{matrix}\right.\) \(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}V_{H_2}=0,1\cdot22,4=2,24\left(l\right)\\m_{ZnSO_4}=0,1\cdot161=16,1\left(g\right)\\m_{H_2SO_4\left(dư\right)}=0,2\cdot98=19,6\left(g\right)\\m_{H_2}=0,1\cdot2=0,2\left(g\right)\end{matrix}\right.\)

Mặt khác: \(m_{dd}=m_{Zn}+m_{ddH_2SO_4}-m_{H_2}=206,3\left(g\right)\)

\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}C\%_{ZnSO_4}=\dfrac{16,1}{206,3}\cdot100\%\approx7,8\%\\C\%_{H_2SO_4\left(dư\right)}=\dfrac{19,6}{206,3}\cdot100\%\approx9,5\%\end{matrix}\right.\)

 

Bình luận (0)
ND
23 tháng 7 2021 lúc 15:16

undefined

Bình luận (0)
H24
23 tháng 7 2021 lúc 15:18

Câu 2:

- Dùng quỳ tím

+) Hóa đỏ: H2SO

+) Không đổi màu: NaCl

+) Hóa xanh: Ba(OH)2 và NaOH

- Đổ dd H2SO4 vào 2 dd còn lại

+) Xuất hiện kết tủa: Ba(OH)2

PTHH: \(Ba\left(OH\right)_2+H_2SO_4\rightarrow BaSO_4\downarrow+2H_2O\)

+) Không hiện tượng: NaOH

Bình luận (0)
ND
23 tháng 7 2021 lúc 15:20

undefined

Bình luận (0)
H24
23 tháng 7 2021 lúc 15:22

Câu 3:

PTHH: \(CuCl_2+2NaOH\rightarrow2NaCl+Cu\left(OH\right)_2\downarrow\)

            \(Cu\left(OH\right)_2\xrightarrow[]{t^o}CuO+H_2O\)

Ta có: \(\left\{{}\begin{matrix}n_{CuCl_2}=0,2\left(mol\right)\\n_{NaOH}=\dfrac{20}{40}=0,5\left(mol\right)\end{matrix}\right.\) 

Xét tỉ lệ: \(\dfrac{0,2}{1}< \dfrac{0,5}{2}\) \(\Rightarrow\) NaOH còn dư

\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}n_{NaCl}=0,4\left(mol\right)\\n_{NaOH\left(dư\right)}=0,1\left(mol\right)\\n_{CuO}=n_{Cu\left(OH\right)_2}=0,2\left(mol\right)\end{matrix}\right.\) \(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}m_{NaOH\left(dư\right)}=0,1\cdot40=4\left(g\right)\\m_{NaCl}=0,4\cdot58,5=23,4\left(g\right)\\m_{CuO}=0,2\cdot80=16\left(g\right)\end{matrix}\right.\)

Bình luận (0)
ND
23 tháng 7 2021 lúc 15:24

undefined

Bình luận (2)

Các câu hỏi tương tự
VH
Xem chi tiết
HK
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
PL
Xem chi tiết
HK
Xem chi tiết
HM
Xem chi tiết
HK
Xem chi tiết
HK
Xem chi tiết
SG
Xem chi tiết