a) điện trở tương đương của cả mạch
Rtđ =\(\dfrac{R_1.R_2}{R_1+R_2}\) = \(\dfrac{3.5}{3+5}\) = 1,875Ω
b) Vì R1 mắc song song với R2 nên UAB=U1=U2 = 12V
cường độ dòng điện qua R1:
I1= \(\dfrac{U_1}{R_1}\) = \(\dfrac{12}{3}\) = 4 A
cường độ dòng điện qua R2:
I2 = \(\dfrac{U_2}{R_2}\) = \(\dfrac{12}{5}\) = 2,4 A
c) Cường độ dòng điện chạy trong mạch chính là
I= I + I = 4 + 2,4 = 6,4 A
a) điện trở tương đương của cả mạch
Rtđ =3.5/(3+5) = 1,875Ω
b) Vì R1 mắc song song với R2 nên UAB=U1=U2 = 12V
cường độ dòng điện qua R1:
I1= 12/3= 4 A
cường độ dòng điện qua R2:
I2 = 12/ 5= 2,4 A
c) Cường độ dòng điện chạy trong mạch chính là
I= I1 + I2 = 4 + 2,4 = 6,4 A