DT

Giúp mình với. Mình ko biết làm 😭😭😭

AM
20 tháng 12 2022 lúc 18:35

Câu 3:

a. Điện trở tương đương của đoạn mạch:

\(R_{tđ}=R_1+R_2=36\left(\Omega\right)\)

b. Điện trở của bóng đèn là: \(R_đ=\dfrac{U_{đm}^2}{P_{đm}}=48\left(\Omega\right)\)

Cường độ dòng điện định mức của bóng đèn là: \(I_{đm}=\dfrac{P_{đm}}{U_{đm}}=0,5\left(A\right)\)

Cường độ dòng điện qua toàn mạch là:

\(I=\dfrac{U}{R_{tđ}}=\dfrac{U}{R_1+\dfrac{R_2R_đ}{R_2+R_đ}}=\dfrac{9}{7}\left(A\right)\)

Hiệu điện thế hai đầu bóng đèn là: \(U_đ=U-IR_1=\dfrac{144}{7}\left(V\right)\)

Cường độ dòng điện qua bóng đèn: \(I_đ=\dfrac{U_đ}{R_đ}=\dfrac{3}{7}\left(A\right)\)

Vì \(I_đ< I_{đm}\) nên đèn sáng yếu

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TG
Xem chi tiết
3U
Xem chi tiết
LK
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
GB
Xem chi tiết
MG
Xem chi tiết
MG
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết