AN

Giúp em bài này với ạ! Em cảm ơn

H24
25 tháng 3 2022 lúc 23:31

a) 

Gọi số mol Fe, Zn là a, b (mol)

=> 56a + 65b = 5,49 (1)

\(n_{H_2}=\dfrac{2,016}{22,4}=0,09\left(mol\right)\)

nHCl(bđ) = 0,3.1 = 0,3 (mol)

Do nHCl(bđ) > 2.nH2 => HCl dư

PTHH: Fe + 2HCl --> FeCl2 + H2

             a-------------->a------>a

            Zn + 2HCl --> ZnCl2 + H2

              b-------------->b------>b

=> a + b = 0,09 (2)

(1)(2) => a = 0,04 (mol); b = 0,05 (mol)

=> \(\left\{{}\begin{matrix}\%m_{Fe}=\dfrac{0,04.56}{5,49}.100\%=40,8\%\\\%m_{Zn}=\dfrac{0,05.65}{5,49}.100\%=59,2\%\end{matrix}\right.\)

b)

mFeCl2 = 0,04.127 = 5,08 (g)

mZnCl2 = 0,05.136 = 6,8 (g)

=> mmuối = 5,08 + 6,8 = 11,88 (g)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
AN
Xem chi tiết
AN
Xem chi tiết
AN
Xem chi tiết
AN
Xem chi tiết
AN
Xem chi tiết
IN
Xem chi tiết
AN
Xem chi tiết