LN

Giúp e với ạ đang cần gấp ạ ! Pls

H1
18 tháng 4 2021 lúc 21:05

nMg=9,6/24=0,4 mol

nH2SO4=0,02*1,5=0.03 mol

Mg + H2SO4 --> MgSO4 + H2

           0,03          0,03         0,03             mol

ta thấy nMg/1>nH2SO4/1=> Mg dư và H2SO4 hết

=>mMgSO4=0,03*120=3,6g

=>VH2=0,03*22,4=0,672 l

nFe2O3=64/160=0,4 mol

Fe2O3 + 3H2 --> 2Fe +3H2O(1)

   0,01     0,03     0,02                       mol

ta thấy nFe2O3/1>nH2/3=>H2 hết Fe2O3 dư

=> chất rắn còn lại sau phản ứng là Fe2O3 và Fe          

(1) => m Fe =0,02*56=1,12 g

(1)=>mFe2O3p/ứ=0,01*160=1,6 g

=>mFe2O3 dư =64-1,6=62,4 g

=> m chất rắn =62,4+1,12=63,52g

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
GT
Xem chi tiết
TD
Xem chi tiết
LD
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TQ
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
HV
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết