KA

Giải hộ em hai bài này với ạ, em đang cần gấp!

TP
20 tháng 8 2021 lúc 13:14

1/ \(n_S=\dfrac{6,4}{32}=0,2;n_{H_2SO_4}=\dfrac{14.70\%}{98}=0,1\)

Bảo toàn nguyên tố S : \(n_S=n_{H_2SO_4\left(lt\right)}=0,2\)

Mà thực tế chỉ thu được 0,1

=> \(H=\dfrac{0,1}{0,2}.100=50\%\)

Bình luận (0)
TP
20 tháng 8 2021 lúc 13:17

2/ \(n_{N_2}=0,2\left(mol\right);n_{H_2}=0,3\left(mol\right);n_{NH_3}=0,15\left(mol\right)\)

PTHH: \(N_2+3H_2\rightarrow2NH_3\)

Lập tỉ lệ : \(\dfrac{0,2}{1}>\dfrac{0,3}{3}\)=> Sau phản ứng N2 dư, tính theo số mol H2

=> n NH3(lt)= \(\dfrac{0,3.2}{3}=0,2\left(mol\right)\)

Mà thực tế chỉ thu được 0,15 mol 

=> \(H=\dfrac{0,15}{0,2}.100=75\%\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
KA
Xem chi tiết
KA
Xem chi tiết
HK
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
HK
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
PK
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết