VL

Giải giúp mik bài này với nha

NM
16 tháng 12 2021 lúc 7:21

\(n_{Cu(NO_3)_2}=1,5.0,2=0,3(mol)\\ PTHH:Cu(NO_3)_2+2NaOH\to Cu(OH)_2\downarrow+2NaNO_3\\ a,n_{Cu(OH)_2}=0,3(mol)\\ \Rightarrow m_{Cu(OH)_2}=0,3.98=29,4(g)\\ b,n_{NaOH}=0,6(mol)\\ \Rightarrow V_{dd_{NaOH}}=\dfrac{0,6}{2}=0,3(l)\\c,n_{NaNO_3}=0,6(mol)\\\Rightarrow C_{M_{NaNO_3}}=\dfrac{0,6}{0,3}=2M\)

\(d,Cu(OH)_2+2HCl\to CuCl_2+2H_2O\\ \Rightarrow n_{HCl}=2n_{Cu(OH)_2}=0,6(mol)\\ \Rightarrow m_{dd_{HCl}}=\dfrac{0,6.36,5}{10\%}=219(g)\\ \Rightarrow V_{dd_{HCl}}=\dfrac{219}{1,1}=199,09(ml)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
VV
Xem chi tiết
BD
Xem chi tiết
NY
Xem chi tiết
BD
Xem chi tiết
ST
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
ST
Xem chi tiết