LN

Giải dùm mình với ! Cần gấp

H1
18 tháng 4 2021 lúc 21:57

bài 13 

nP2O5=28,4/142=0,2 mol

P2O5 + 3H2O --> 2H3PO4

0,2                              0,4      mol

=>C M =0,4/0,5=0.8 M

4Mg +6H3PO4 --> 2Mg2(PO4)3 + 9H2

4/15         0,4                                                   mol

=> mMg=4/15*24=6,4 g

Bình luận (1)
H24
18 tháng 4 2021 lúc 22:04

Bài 13:

a) PTHH: \(P_2O_5+3H_2O\rightarrow2H_3PO_4\)

Theo PTHH: \(n_{H_3PO_4}=2n_{P_2O_5}=2\cdot\dfrac{28,4}{142}=0,4\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow C_{M_{H_3PO_4}}=\dfrac{0,4}{0,5}=0,8\left(M\right)\)

b) PTHH: \(3Mg+2H_3PO_4\rightarrow Mg_3\left(PO_4\right)_2+3H_2\uparrow\)

Theo PTHH: \(n_{Mg}=\dfrac{3}{2}n_{H_3PO_4}=1,2\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{Mg}=1,2\cdot24=28,8\left(g\right)\)

Bình luận (0)
H24
18 tháng 4 2021 lúc 22:29

Bài 14: 

a+b) PTHH: \(Zn+2HCl\rightarrow ZnCl_2+H_2\uparrow\)

Ta có: \(n_{Zn}=\dfrac{19,5}{65}=0,3\left(mol\right)=n_{H_2}\)

\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}n_{HCl}=0,6\left(mol\right)\\n_{H_2}=0,3\left(mol\right)\end{matrix}\right.\) \(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}C\%_{HCl}=\dfrac{0,6\cdot36,5}{400}\cdot100\%=5,475\%\\V_{H_2}=0,3\cdot22,4=6,72\left(l\right)\end{matrix}\right.\)

c) PTHH: \(CuO+H_2\underrightarrow{t^o}Cu+H_2O\)

Ta có: \(\left\{{}\begin{matrix}n_{CuO}=\dfrac{16}{80}=0,2\left(mol\right)\\n_{H_2}=0,3\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)

\(\Rightarrow\) Hidro dư 0,1 mol

\(\Rightarrow m_{H_2}=0,1\cdot2=0,2\left(g\right)\)  

 

Bình luận (0)
H24
18 tháng 4 2021 lúc 22:33

Bài 15:

PTHH: \(NaOH+HCl\rightarrow NaCl+H_2O\)

a) Ta có: \(n_{NaOH}=\dfrac{200\cdot20\%}{40}=1\left(mol\right)=n_{NaCl}\)

\(\Rightarrow C\%_{NaCl}=\dfrac{1\cdot58,5}{200+100}\cdot100\%=19,5\%\)

b) Theo PTHH: \(n_{HCl}=n_{NaOH}=1\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow C\%_{HCl}=\dfrac{1\cdot36,5}{100}\cdot100\%=36,5\%\)

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
KN
Xem chi tiết
MN
Xem chi tiết
PA
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
CP
Xem chi tiết
HV
Xem chi tiết
TM
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết