PL

Giải chi tiết bài này giúp em với ạ!

Hòa tan 200g SO3 vào 1 lít dung dịch H2SO4 17%(D=1.12g/ml). Tính C% của dung dịch tạo thành?

 

TP
21 tháng 2 2016 lúc 21:20

SO3 + H2O = H2SO4 
(32+3*16)= 80........(2+32+4*16)=98 
200g.......................x(g) 
x= (200 * 98) / 80 = 245g 
khoi luong dd H2SO4 truoc phan ung la: m = d * v = 1.12 * 1000 = 1120g 
khoi luong H2SO4 truoc pu la: m = (1120 * 17) / 100 = 190.4g 
khoi luong H2SO4 sau pu la: m = 190.4 + 245 = 435.4g 
khoi luong dd H2SO4 sau pu la: m = 1120 + 200 = 1320g 
C% cua dd thu duoc la: C%= ( 435.4 / 1320) *100 = 32.985%

Bình luận (0)
NT
28 tháng 6 2017 lúc 17:32

.......SO3 + H2O = H2SO4
(32+3*16)= 80........(2+32+4*16)=98
200g.......................x(g)
x= (200 * 98) / 80 = 245g
khoi luong dd H2SO4 truoc phan ung la: m = d * v = 1.12 * 1000 = 1120g
khoi luong H2SO4 truoc pu la: m = (1120 * 17) / 100 = 190.4g
khoi luong H2SO4 sau pu la: m = 190.4 + 245 = 435.4g
khoi luong dd H2SO4 sau pu la: m = 1120 + 200 = 1320g
C% cua dd thu duoc la: C%= ( 435.4 / 1320) *100 = 32.985%

Bình luận (0)
PV
3 tháng 12 2018 lúc 21:09

32.985%

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết