Câu 4 :
a. \(n_{Zn}=\dfrac{13}{65}=0,2\left(mol\right)\)
PTHH : Zn + 2HCl -> ZnCl2 + H2
0,2 0,4 0,2 0,2
b. \(V_{H_2}=0,2.22,4=4,48\left(l\right)\)
c. \(m_{HCl}=0,4.36,5=14,6\left(g\right)\)
\(\Rightarrow m_{ddHCl10\%}=\dfrac{14,6.100}{10}=146\left(g\right)\)
10% là nồng độ của dung dịch axit clohidric tức là cho biết số gam chất tan trong 100g dd đó.
a. \(PTHH:Zn+2HCl\rightarrow ZnCl_2+H_2\)
b. \(n_{Zn}=\dfrac{m_{Zn}}{M_{Zn}}=\dfrac{13}{65}=0,2\left(mol\right)\)
\(PTHH:Zn+2HCl\rightarrow ZnCl_2+H_2\)
Mol : 1 : 2 : 1 : 1
Mol : 0,2 → 0,4 → 0,2 → 0,2
\(\Rightarrow n_{H_2}=0,2\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow V_{H_2}=n_{H_2}.22,4=0,2.22,4=4,48\left(l\right)\)
c. \(n_{Zn}=\dfrac{m_{Zn}}{M_{Zn}}=\dfrac{13}{65}=0,2\left(mol\right)\)
\(PTHH:Zn+2HCl\rightarrow ZnCl_2+H_2\)
Mol : 1 : 2 : 1 : 1
Mol : 0,2 → 0,4 → 0,2 → 0,2
\(\Rightarrow n_{HCl}=0,4\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow m_{HCl}=n_{HCl}.M_{HCl}=0,4.36,5=14,6\left(g\right)\)