HL

Dùng p có động năng K 1  bắn vào hạt nhân  B 4 9 e đứng yên gây ra phản ứng: p + B 4 9 e → α + L 3 6 i . Phản ứng này tỏa ra năng lượng bằng W =2,1MeV. Hạt nhân L 3 6 i và hạt α bay ra với các động năng lần lượt bằng K 2 = 3 , 58 M e V và K 3 = 4 M e V . Tính góc giữa các hướng chuyển động của hạt α  và hạt p (lấy gần đúng khối lượng các hạt nhân, tính theo đơn vị u, bằng số khối)?

A. 45 o

B. 90 o

C. 75 o

D. 120 o

VN
2 tháng 12 2018 lúc 15:10

Đáp án B

Động năng của proton:  K 1 = K 2 + K 3 - ∆ E = 5 , 48 M e V

Gọi p là động lượng của của một vật; p = m v ; K = m v 2 2 = p 2 2 m

Theo định luật bảo toàn động lượng thì  p 1 = p 2 + p 3

Suy ra 

Vậy nên φ = π 2

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết