HL

Dùng hạt α để bắn phá hạt nhân nhôm, ta được hạt nhân phôtpho theo phản ứng :

Giải sách bài tập Vật Lí 12 | Giải sbt Vật Lí 12

Cho m A l  = 26,974 u ;  m p  = 29,970 u ;  m H e  = 4,0015 u ; 1 u = 931 MeV/ c 2

Tính động năng tối thiểu của hạt α (theo đơn vị MeV) để phản ứng này có thể xảy ra. Bỏ qua động năng của các hạt sinh ra sau phản ứng.

VN
9 tháng 7 2018 lúc 14:32

Độ dôi khối của các hạt nhân sau phản ứng tổng hợp hạt nhân :

m p + m n - m α + m A l = (29,970 + 1,0087) u - (4,0015 + 26,974) u = 0,0032 u

Động năng tối thiểu của hạt  α  để phản ứng này có thể xảy ra :

W đ α m i n  = 931.0,0032 ≈ 2,98 MeV

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết