NN

Dung dịch X gôm H2SO4 + HCl tác dụng với lượng vừa đủ dung dịch Ba(NO3)2 thấy sinh ra 4,66g kết tủa và còn lại dung dịch Y. Trung hòa dung dịch Y cần dung dịch chứa 0,08 mol NaOH. Dung dịch X chứa

A. 0,02 mol H2SO4 + 0,04 mol HCl

B. 0,02mol H2SO4 + 0,02 mol HCl

C. 0,02 mol H2SO4 + 0,08 mol HCl

D. 0,02 mol H2SO4 + 0,06 mol HCl

NS
28 tháng 9 2017 lúc 17:55

Số mol H2SO4 = Số mol BaSO4 = 4,66/233 = 0,02

Tổng số mol H+ = 0,08

 =>nHCl = 0,08 – 2*0,02 = 0,04
Chọn A

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết