NN

Dung dịch X gồm a mol Na +  ; 0,075 mol K + ; 0,05 mol HCO 3 - ; 0,075 mol CO 3 2 -   và 0,025 mol SO 4 2 - . Tổng khối lượng muối trong dung dịch X là

A. 16,90 gam              

B. 14,25 gam               

C. 14,75 gam                 

D. 15,65 gam.

NS
3 tháng 1 2019 lúc 7:18

Đáp án A

Theo bảo toàn điện tích: a + 0,075 = 0,05 + 2.0,075 + 2.0,025 Þ a = 0,175

Þ  m muối = m ion = 0,175.23 + 0,075.39 + 0,05.61 + 0,075.60 + 0,025.96 = 16,9 (gam

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết