NN

Dung dịch X có chứa K+ (0,1 mol); Fe3+ (0,2 mol), N O 3 - (0,4 mol), S O 4 2 -  (x mol). Cô cạn dung dịch X được m gam hỗn hợp 4 muối khan. Giá trị của m là

A. 39,9

B. 54,3

C. 47,8

D. 68,7

NS
15 tháng 6 2019 lúc 5:29

Đáp án B

Bảo toàn điện tích: 2x = 0,1 + 0,2.3 – 0,4 = 0,3 → x = 0,15 mol

m = m K + + m F e 3 + + m N O 3 - + m S O 4 2 -

=> m= 0,1.39+0,2.56+0,4.62+0,15.96= 54,3 gam

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết