NN

Dung dịch X chứa 0,07 mol H + ; a mol Al 3 + ; 0,12 mol NO 3 -  và 0,02 mol SO 4 2 - . Cho 120 ml dung dịch hỗn hợp KOH 1,2M và Ba ( OH ) 2  0,1M vào X, sau khi các phản ứng kết thúc, thu được m gam kết tủa. Giá trị của m là

A. 5,835

B. 5,055

C. 4,275.

D. 4,512.

NS
18 tháng 10 2017 lúc 5:04

Chọn D

Bảo toàn điện tích có: 0,07 + 3a = 0,12 + 0,02.2 → a = 0,03 mol

Cho X vào hỗn hợp KOH và Ba(OH)2:

Đề kiểm tra 45 phút Hóa 11 Học kì 1 có đáp án (Trắc nghiệm - Bài số 1 - Đề 2) | Đề thi Hóa 11 có đáp án

Sau phản ứng thu được kết tủa là:

BaSO 4   0,012 (mol) và Al ( OH ) 3 : 0,03 – 0,008 = 0,022 (mol).

m↓ = 0,012.233 + 0,022.78 = 4,512 gam.

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết