NN

Dung dịch A có chứa đồng thời 2 axit là HCl và H 2 SO 4  Để trung hoà 40 ml A cần dùng vừa hết 60 ml dung dịch NaOH 1M. Cô cạn dung dịch sau khi trung hoà, thu được 3,76 g hỗn hợp muối khan. Xác định nồng độ mol của từng axit trong dung dịch A.

NS
4 tháng 10 2017 lúc 13:45

Đặt x, y là số mol HCl và  H 2 SO 4  trong 40 ml dung dịch A.

HCl + NaOH → NaCl +  H 2 O

H 2 SO 4 + 2NaOH →  Na 2 SO 4  + 2 H 2 O

Số mol NaOH: x + 2y = 1.60/1000 = 0,06 mol (1)

Khối lượng 2 muối : 58,5x + 142y = 3,76 (2)

Từ (1), (2), giải ra : x = 0,04 ; y = 0,01.

C M HCl  = 0,04/0,04 = 1(mol/l)

C M H 2 SO 4 = 0,01/0,04 = 0,25 (mol/l)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
VY
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết