NN

Dung dịch A chứa 0,5 mol Na+, 0,4 mol Mg2+, còn lại là SO42-. Để kết tủa hết ion SO42- trong dung dịch A cần bao nhiêu lít dung dịch Ba(OH)2 0,2M?

A. 2,25 lít

B. 6,5 lít

C. 4,5 lít

D. 3,25 lít

NS
28 tháng 6 2019 lúc 14:33

Đáp án D

ĐLBT ĐT suy ra nSO4(2-)= 0,65 mol= nBa2+= nBa(OH)2

Suy ra Vdd Ba(OH)2= 0,65/0,2= 3,25 lít

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
XC
Xem chi tiết