3P

Dùng 1 mặt phẳng nghiêng có chiều dài 4m để đưa 1 vật có khối lượng 200kg lên cao 2m. Ngta thực hiện 1 công là 5000J. Hãy tính:

a) Trọng lượng của vật

b) Công có ích

c) Độ lớn của lực kéo vật lên mặt phẳng nghiêng 

d) Hiệu suất của mặt phẳng nghiêng 

H24
1 tháng 5 2023 lúc 15:07

Tóm tắt

\(s=4m\\ m=200kg\\ h=2m\\ A_{tp}=5000J\)

______________

\(a)P=?N\\ b)A_{ci}=?J\\ c)F=?N\\ d)H=?\%\)

Giải

a) Trọng lượng của vật là:

\(P=10.m=10.200=2000N\)

b) Công có ích là:

\(A_{ci}=P.h=2000.2=4000J\)

c) Độ lớn của lực kéo trên mặt phẳn nghiêng là:

\(A_{tp}=F.s\Rightarrow F=\dfrac{A_{tp}}{s}=\dfrac{5000}{4}=1250N\)

d) Hiệu suất của mặt phẳng nghiêng là:

\(H=\dfrac{A_{ci}}{A_{tp}}\cdot100\%=\dfrac{4000}{5000}\cdot100\%=80\%\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
PS
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
TB
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
PC
Xem chi tiết