Bài 30: Bài thực hành 4

H24
Đốt sắt trong O2 ta thu được 23,2g oxit sắt từ Fe3O4. Tính khối lượng sắt cần dùng và thể tích khí O2 đã đốt cháy (đktc)
ND
30 tháng 1 2021 lúc 16:12

nFe3O4= 0,1(mol)

PTHH: 3 Fe +2 O2 -to-> Fe3O4

nFe=3.nFe3O4=3.0,1=0,3(mol)

=> mFe=0,3.56=16,8(g)

nO2=2.nFe3O4=2.0,1=0,2(mol)

=>V(O2,đktc)=0,2.22,4=4,48(l)

Bình luận (1)
H24
30 tháng 1 2021 lúc 16:36

\(n_{Fe_2O_3}\)=\(\dfrac{23,2}{232}\)= 0,1(mol)

PTHH: \(3Fe+2O_2\rightarrow Fe_3O_4\)

           0,3         0,2       0,1     (mol)

\(m_{Fe}=0,3.56=16,8\left(g\right)\)

\(V_{H_2}=0,2.22,4=4,48\left(l\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
PQ
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết