\(n_{O_2}=\dfrac{20,16}{22,4}=0,9\left(mol\right)\)
PTHH: \(C+O_2\xrightarrow[]{t^o}CO_2\)
0,9<-0,9
=> \(m_C=0,9.12=10,8\left(g\right)\)
=> \(m=m_{than.đá}=\dfrac{10,8}{\left(100-4\right)\%}=11,25\left(g\right)\)
\(n_{O_2}=\dfrac{20,16}{22,4}=0,9\left(mol\right)\)
PTHH: \(C+O_2\xrightarrow[]{t^o}CO_2\)
0,9<-0,9
=> \(m_C=0,9.12=10,8\left(g\right)\)
=> \(m=m_{than.đá}=\dfrac{10,8}{\left(100-4\right)\%}=11,25\left(g\right)\)
đốt cháy kim loại M hóa trị 1 cần 0,672 lít O2 điều kiện tiêu chuẩn thu được 3,72 gam oxit xác định kim loại M
Đốt cháy hoàn toàn 24kg than đá có chứa 0,5% tạp chất lưu huỳnh và 1,5% tạp chất khác không cháy được. Tính thể tích khí CO2 và SO2 tạo thành (ở điều kiện tiêu chuẩn).
Đốt cháy hoàn toàn 2,82 gam chất hữu cơ A cần 2,856 lít khs O2 thu được khí CO2 và hơi nước theo tỉ lệ thể tích Vco2/Vh2o = 4/3 ( các khi đo ở điều kiện tiêu chuẩn ) . Hãy xác định công thức phân tử của A . Biết tỉ khối của A với không khí nhỏ hơn 7
Đốt cháy hoàn toàn 7,5g than đá (biết than đá có thành phần chính là C, chứa 4% tạp chất không cháy) thu được CO2. Thể tích O2 cần dùng (đkc) để đốt cháy hết lượng than đá trên là?
Đốt cháy hoàn toàn 24kg than đá có chưa 0,5% tạp chất lưu huỳnh và 1,5% tạp chất không cháy được . Tính thể tích khí CO2 và SO2 tạo thành( ở điều kiện tiêu chuẩn)
Đốt cháy hoàn toàn 7,5 gam than đá có chứa 4% tạp chất không cháy. Thể tích khí oxi cần dùng (đktc) để đốt cháy hết lượng than đá trên là *
giúp em câu này với ạ,em cân gấp.Em cảm ơn
Đốt cháy hoàn toàn 27 gam nhôm có lẫn tạp chất không cháy được sau phản ứng được 40,8 g Al2O3
a. tính thể tích oxi cần dùng ở điều kiện tiêu chuẩn ?
b. tính phần trăm khối lượng tạp chất có trong than?
Để đốt cháy 4,7 gam hỗn hợp khí M gồm Hidro và Nitơ thì cần dùng 2,8 lít khí Oxi điều kiện tiêu chuẩn biết rằng khí nitơ không tham gia phản ứng cháy
a Tính khối lượng mỗi chất trong hỗn hợp M
b tính tỉ khối của hỗn hợp khí M đối với khí heli
Đốt hoàn toàn 1,5 kg than chứa 90℅ cacbon còn lại là tạp chất ko cháy. Tính thể tích oxi và không khí cần dùng để đốt hết 1,5 kg than biết oxi chiếm 1/5 thể tích không khí và các khí đi ở điều kiện tiêu chuẩn
Đốt cháy hoàn toàn hợp chất NxOy cần dùng vừa đủ 4.48 lít oxi ở điều kiện tiêu chuẩn, sau phản ứng thu được 14,8 lít N02. Biết hợp chất NxOy có tỉ khối với không khí là : 1,0344. Xác định công thức phân tử của NxOy