BM

đốt cháy V lít khí thiên nhiên chứa 96 phần trăm CH4, 2 phần trăm N2 và 2 phần trăm CO2 về thể tích. Toàn bộ sản phẩm cháy được dẫn qua dung dịch Ca(OH)2 dư thấy tạo ra 4.9 gam kết tủa.

a) viết PTHH (biết N2; CO2 không cháy)b)tính V?
H24
8 tháng 3 2016 lúc 15:41

a ,vì n2,co2 không cháy => pt hóa học: CH4 + 2O2 ----> CO2 + 2H2O

toàn bộ sp cháy dẫn qua dd Ca(OH)2 dư tạo ra kết tủa=> pt hóa học: CO2 + Ca(OH)2 dư ----> CaCO3 + H2Ob,gọi số mol hỗn hợp là x=> mol CH4 = 0.96x , mol CO2 trước phản ứng = 0.02xpt hóa học: CH4 + 2O2 ----> CO2 + 2H2Otheo pt        0.96x                0.96x                           (mol)pt hóa học: CO2 + Ca(OH)2 dư ----> CaCO3 + H2Otheo pt        0.049                            0.049               (mol)=> tổng số mol CO2: 0.96x + 0.02x = 0.049 => x = 0.05=> v = 0.05 x 22.4 = 1.12 l
Bình luận (0)
PT
9 tháng 3 2016 lúc 6:16

Hỏi đáp Hóa học

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
IY
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết