Ta có: VO2 = 20.20% = 4 (l)
PT: \(CH_4+2O_2\underrightarrow{t^o}CO_2+2H_2O\)
Theo PT: \(n_{CH_4}=\dfrac{1}{2}n_{O_2}\)
Ở cùng điều kiện nhiệt độ và áp suất, tỉ lệ số mol cũng là tỉ lệ thể tích.
\(\Rightarrow V_{CH_4}=\dfrac{1}{2}V_{O_2}=2\left(l\right)\)