QT

Đốt cháy nhôm thu được 20,4g nhôm ôxit a) Viết pthh b)Tính khối lượng nhôm đã phản ứng c) Tính thể tích khí oxi ở đktc

GD

\(n_{Al_2O_3}=\dfrac{20,4}{102}=0,2\left(mol\right)\\ a,PTHH:4Al+3O_2\rightarrow\left(t^o\right)2Al_2O_3\\ b,n_{Al}=\dfrac{4}{2}.n_{Al_2O_3}=2.0,2=0,4\left(mol\right)\\ \Rightarrow m_{Al}=27.0,4=10,8\left(g\right)\\ c,n_{O_2}=\dfrac{3}{2}.0,2=0,3\left(mol\right)\\ \Rightarrow V_{O_2\left(đktc\right)}=0,3.22,4=6,72\left(l\right)\)

Bình luận (0)
H24
10 tháng 2 2022 lúc 10:05

\(n_{Al_2O_3}=\dfrac{20,4}{102}=0,2mol\)

4Al + 3O2 \(\underrightarrow{t^o}\) 2Al2O3

0,4      0,3        0,2           ( mol )

\(m_{Al}=0,4.27=10,8g\\ V_{O_2}=0,3.22,4=6,72l\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
DM
Xem chi tiết
NM
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
N2
Xem chi tiết
MS
Xem chi tiết
1M
Xem chi tiết
NV
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết